ผลการแข่งขัน English Open 2018    ||    ผลการแข่งขัน International Championship 2018 รอบคัดเลือก

แมน นครปฐม คว้าสิทธิ์ไปแข่ง แสงโสม 6 แดงโลก

31 ก.ค. 61

การแข่งขันสนุกเกอร์แสงโสม 6 แดงชิงแชมป์ประเทศไทย ชิงเงินรางวัลรวม 600,000 บาท เมื่อวันอาทิตย์ที่ 5 สิงหาคมที่ผ่านมา ที่ไอส์แลนด์ฮอลล์ ชั้น 3 ศูนย์การค้าแฟชั่นไอส์แลนด์ กรุงเทพฯ เป็นการดวลคิวรอบชิงชนะเลิศ โดยมี นายภัครธรณ์ เทียนไชย ผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี และนายสุนทร จารุมนต์ นายกสมาคมกีฬาบิลเลียดแห่งประเทศไทย เป็นประธานในพิธีปิดการแข่งขัน

คู่ชิงเป็นการโคจรมาเจอกันของ “แมน นครปฐม” ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ อดีตแชมป์เยาวชนโลก, เยาวชนเอเชีย และแชมป์ประเทศไทย 15 แดง เจ้าของสถิติแทงแม็กซิมัมเบรกในระดับอาชีพอายุน้อยสุด 16 ปี 312 วัน พบกับ “นุ้ก สากล” กฤษณัส เลิศสัตยาทร อดีตแชมป์เอเชีย และรองแชมป์รายการนี้ 1 สมัย ในระบบ 8 ใน 15 เฟรม

ปรากฏว่า ทั้งคู่ออกคิวสู้กันได้อย่างสมศักดิ์ศรี ก่อนที่ แมน นครปฐม จะชนะไปได้ 8-6 เฟรม ด้วยสกอร์ 40-1, 0-71(67), 42-27, 61-3, 7-57, 0-39, 11-45, 53-31, 8-57, 61(53)-1, 46-19, 42-31, 0-47 และ 49-6 ใช้เวลาแข่งขันทั้งสิ้น 2 ชั่วโมง 34 นาที

ภายหลังการแข่งขัน แมน นครปฐม เปิดเผยว่า การได้แชมป์นับเป็นผลงานที่เกินเป้าหมายที่วางเอาไว้ แต่หนนี้เตรียมตัวมาดีมาก ๆ การได้แชมป์หนนี้จุดเปลี่ยนสำคัญในนัดชิงอยู่ที่เฟรมที่ 10 ที่ผมตามหลังอยู่ 31 แต้ม ก่อนจะพลิกกลับมาเอาชนะไปได้ทำให้จากที่ต้องตามหลัง 4-6 กลับมาเป็น 5-5 ทำให้ผมมีกำลังใจก่อนจะกลับมากำชัยชนะได้สำเร็จ

"ขอมอบชัยชนะครั้งนี้ให้กับทุก ๆ คนที่ให้การสนับสนุนผมมาโดยตลอด และจากนี้ก็จะเตรียมตัวให้ดีที่สุดเพื่อแข่งขันชิงแชมป์โลก โดยวางเป้าผ่านรอบแรกให้ได้ก่อน" แมน นครปฐม กล่าว

จากชัยชนะครั้งนี้ทำให้ แมน นครปฐม รับเงินรางวัลไป 200,000 บาท และได้สิทธิ์ไปแข่งขันสนุกเกอร์ชิงแชมป์ 6 แดงโลกที่ไทยจะเป็นเจ้าภาพในเดือนกันยายนนี้อีกด้วย ส่วน นุ้ก สากล ที่แพ้ในนัดชิงเป็นครั้งที่ 2 รับไป 80,000 บาท

รอบชิงชนะเลิศ

5 ส.ค. 2561 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

เวลา แมตช์ นักกีฬา 1 VS นักกีฬา 2 ผล
14:30 น. 63 กฤษณัส เลิศสัตยาทร : ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ 6 - 8

 

รอบรองชนะเลิศ

5 ส.ค. 2561 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

เวลา แมตช์ นักกีฬา 1 VS นักกีฬา 2 ผล
10:00 น. 61 กฤษณัส เลิศสัตยาทร : นพดล นภจร 7 - 2
62 ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ : ไพฑูรย์ ผลบุญ 7 - 1

 

รอบ 8 คน

4 ส.ค. 2561 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

เวลา แมตช์ นักกีฬา 1 VS นักกีฬา 2 ผล
17:00 น. 57 กฤษณัส เลิศสัตยาทร : นิธิวรรธก์ กาญจนศรี 7 - 3
58 นพดล นภจร : ประมวล จันทร์ทัด 7 - 5
59 ทรงเกียรติ เร่บ้านเกาะ : ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ 6 - 7
60 พชร มาเยอะ : ไพฑูรย์ ผลบุญ 3 - 7

 

รอบ 16 คน

4 ส.ค. 2561 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

เวลา แมตช์ นักกีฬา 1 VS นักกีฬา 2 ผล
11:00 น. 49 ภาสกร สุวรรณวัฒน์ : กฤษณัส เลิศสัตยาทร 4 - 6
50 นิธิวรรธก์ กาญจนศรี : อภิสิทธิ์ หมู่มาก 6 - 4
51 นพดล นภจร : ณรงค์เดช ตาขันทอง 6 - 4
52 ประมวล จันทร์ทัด : ประพฤติ ชัยธนสกุล 6 - 2
13:30 น. 56 ไพฑูรย์ ผลบุญ : นพดล แสงนิล 6 - 3
54 ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ : สุรวุฒิ รุ่งสว่าง 6 - 0
55 พชร มาเยอะ : สุศิพงษ์ นิ่มวงศ์ษา 6 - 5
53 อิศรา กะไชยวงษ์ : ทรงเกียรติ เร่บ้านเกาะ 2 - 6

 

รอบแบ่งกลุ่ม

3 ส.ค. 2561 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

เวลา แมตช์ นักกีฬา 1 VS นักกีฬา 2 สาย ผล
11:30 น. 33 ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ : ธัญยธรณ์ ธนพสิฐพงศ์ F 5 - 3
34 อภิสิทธิ์ หมู่มาก : ชูชาติ ไตรรัตนประดิษฐ์ F 5 - 3
35 อิศรา กะไชยวงษ์ : อรรคพงษ์ ผาหยาด E 5 - 1
36 พรปิยะ กาวสำราญ : กฤษณัส เลิศสัตยาทร E 3 - 5
13:30 น. 37 ประมวล จันทร์ทัด : นพดล แสงนิล D 5 - 2
38 ณรงค์เดช ตาขันทอง : สมชาย กาวสำราญ G 5 - 4
39 พชร มาเยอะ : พงศกร จงใจรักษ์ G 5 - 4
40 ชัชวาลย์ รุตแพ : พลากร เตียวสกุล D 5 - 1
15:30 น. 41 ไพฑูรย์ ผลบุญ : ประพฤติ ชัยธนสกุล H 5 - 4
42 บุญญฤทธิ์ เกียรติกุล : สุพจน์ แสนหล้า H 2 - 5
43 นพดล นภจร : กาญจน์ไชย วงศ์จันทร์ C WO. —
44 ยุทธภพ ภาคพจน์ : สุศิพงษ์ นิ่มวงศ์ษา C 2 - 5
17:30 น. 45 ภาสกร สุวรรณวัฒน์ : ทรงเกียรติ เร่บ้านเกาะ A 5 - 2
46 นิธิวรรธก์ กาญจนศรี : สุรวุฒิ รุ่งสว่าง B 5 - 3
47 ทัชนันทน์ สุริโย : รัชโยธิน โยธารักษ์ B 4 - 5
48 สุภัทร บุญเลิศ : สุชาติ สุขเลี่ยม A 0 - 5

 

2 ส.ค. 2561 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

เวลา แมตช์ นักกีฬา 1 VS นักกีฬา 2 สาย ผล
11:30 น. 17 สุภัทร บุญเลิศ : ทรงเกียรติ เร่บ้านเกาะ A 1 - 5
18 ภาสกร สุวรรณวัฒน์ : สุชาติ สุขเลี่ยม A 5 - 4
19 ทัชนันทน์ สุริโย : สุรวุฒิ รุ่งสว่าง B 4 - 5
20 นิธิวรรธก์ กาญจนศรี : รัชโยธิน โยธารักษ์ B 5 - 2
13:30 น. 21 นพดล นภจร : สุศิพงษ์ นิ่มวงศ์ษา C 5 - 4
22 นพดล แสงนิล : พลากร เตียวสกุล D 5 - 1
23 ยุทธภพ ภาคพจน์ : กาญจน์ไชย วงศ์จันทร์ C 5 - 3
24 ชัชวาลย์ รุตแพ : ประมวล จันทร์ทัด D 0 - 5
15:30 น. 25 อิศรา กะไชยวงษ์ : พรปิยะ กาวสำราญ E 5 - 1
26 กฤษณัส เลิศสัตยาทร : อรรคพงษ์ ผาหยาด E 5 - 2
27 พชร มาเยอะ : สมชาย กาวสำราญ G 5 - 4
28 พงศกร จงใจรักษ์ : ณรงค์เดช ตาขันทอง G 4 - 5
17:30 น. 29 ชูชาติ ไตรรัตนประดิษฐ์ : ธัญยธรณ์ ธนพสิฐพงศ์ F 3 - 5
30 ไพฑูรย์ ผลบุญ : สุพจน์ แสนหล้า H 5 - 1
31 ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ : อภิสิทธิ์ หมู่มาก F 5 - 1
32 ประพฤติ ชัยธนสกุล : บุญญฤทธิ์ เกียรติกุล H 5 - 3

 

1 ส.ค. 2561 - มีกำหนดการแข่งขันดังนี้

เวลา แมตช์ นักกีฬา 1 VS นักกีฬา 2 สาย ผล
11:30 น. 1 ประมวล จันทร์ทัด : พลากร เตียวสกุล D 2 - 5
2 ชัชวาลย์ รุตแพ : นพดล แสงนิล D 4 - 5
3 พรปิยะ กาวสำราญ : อรรคพงษ์ ผาหยาด E 5 - 1
4 อิศรา กะไชยวงษ์ : กฤษณัส เลิศสัตยาทร E 5 - 1
13:30 น. 5 ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ : ชูชาติ ไตรรัตนประดิษฐ์ F 3 - 5
6 สุชาติ สุขเลี่ยม : ทรงเกียรติ เร่บ้านเกาะ A 4 - 5
7 อภิสิทธิ์ หมู่มาก : ธัญยธรณ์ ธนพสิฐพงศ์ F 5 - 3
8 ภาสกร สุวรรณวัฒน์ : สุภัทร บุญเลิศ A 5 - 3
15:30 น. 9 พชร มาเยอะ : ณรงค์เดช ตาขันทอง G 5 - 3
10 รัชโยธิน โยธารักษ์ : สุรวุฒิ รุ่งสว่าง B 3 - 5
11 พงศกร จงใจรักษ์ : สมชาย กาวสำราญ G 5 - 0
12 นิธิวรรธก์ กาญจนศรี : ทัชนันทน์ สุริโย B 5 - 2
17:30 น. 13 ไพฑูรย์ ผลบุญ : บุญญฤทธิ์ เกียรติกุล H 5 - 3
14 สุศิพงษ์ นิ่มวงศ์ษา : กาญจน์ไชย วงศ์จันทร์ C 5 - 3
15 ประพฤติ ชัยธนสกุล : สุพจน์ แสนหล้า H 5 - 1
16 นพดล นภจร : ยุทธภพ ภาคพจน์ C 5 - 0